Yaya tasirin doplel zai taimaka wajen yin nazarin sararin samaniya?

Anonim

A cikin 1842, masanin ilimin lissafi da Kirista na ilmin lissafi Dopler ya gano cewa idan makamar sauti da mai lura da cewa mai kallo bai yi daidai da mitar sauti ba. A yau muna kiran wannan sabon abu "dopllol sakamako" kuma yana tare da taimakon kwantar da hankalinta na neman exoplans - Duniyar da ke jujjuya wasu taurari a waje da tsarin duniyarmu. 442 na 473, abubuwan fitowar da aka sani ta amfani da tasirin dopler, wanda ke bayyana canje-canje a cikin adadin kowane nau'in sauti ko hasken wuta wanda yake motsawa dangane da mai kallo. An bude sabon masanin kimiyyar Austrian a karni na 19 babban bangare ne na dabarun zamani game da asalin duniyarmu kuma ana amfani dashi wajen haifar da kamuwa da cututtukan cututtukan zuciya.

Yaya tasirin doplel zai taimaka wajen yin nazarin sararin samaniya? 13673_1
Tasirin dopler shine babban sashi na ka'idoji na zamani game da farkon sararin samaniya.

Menene tasirin dopler?

Ka yi tunanin joble, a tsakiyar wanda yake zaune da ƙwaro mai ƙwaro. Duk lokacin da ya girgiza kararsa, yana haifar da tsangwama wanda ya matsa tare da ruwa. Idan waɗannan perturbations faruwa a wani lokaci, za a rarraba su daga wannan lokacin a cikin kwatance. Tunda kowane farin ciki yana motsawa cikin yanayin iri ɗaya, duk zasu iya motsawa cikin kowane kwatance a cikin sauri.

Tsarin da ƙwaro ya kirkira zai zama jerin da'irori suna kaiwa ga gefuna masu tarin yawa tare da mita iri ɗaya. Mai kallo a zance a (gefen hagu na puddles) zai ga fushin fushin da ke tattare da mita iri ɗaya kamar mai kallo). A zahiri, mitar da da'irar take kaifin gefuna na puddles zai zama iri ɗaya ne kamar yadda irin ƙwaro ke motsa shi tare da biyu perturbations a kowace sakan.

Yaya tasirin doplel zai taimaka wajen yin nazarin sararin samaniya? 13673_2
Jikin da tukwijiyoyin an rufe su da tsauraran gashi wanda ya taimaka musu yin zamewar ruwa.

Yanzu a ce irin ƙwaro tayi tsalle-tsalle zuwa mai lura da B, yana samar da ɓarna tare da mita ɗaya. Tunda kwaro ya koma hannun dama, kowane fushin ciki yana faruwa kusa da mai kallo a ciki da kuma, dace, zai isa wurin mai da sauri. A lokaci guda, mai lura zai iya zama kamar mita da isowar perturburation ya fi yawan mitar tare da waɗannan abubuwan perturbations suka taso; Mai lura da A, akasin haka, da alama cewa mitar perturbations yana ƙasa da gaskiya. Wannan misalin, da fatan misalin sakamako na dopler.

Ko da mafi ban sha'awa labaran akan binciken na zahiri wanda duniya ta canza, karanta akan tasharmu a cikin Ydanex.dzen. Akwai labaran da aka buga a kai a kai waɗanda ba sa kan shafin!

Idan ba haka ba, mun lura cewa ana iya lura da ingancin sakamako na kowane irin raye-raye - raƙuman ruwa, raƙuman ruwa, hasken rana, hasken rana, igiyar ruwa, haske mai haske da sauransu. Ka yi tunanin cewa motar 'yan sanda ta ci karo da kai. Lokacin da motar ta fuskance ku da Lilac a kan, sautin Sirens ya zama da ƙarfi, amma ya zama shuru, kamar yadda motar ta wuce. Wannan wani misali ne na tushen dopler - wata hanya ta canzawa ta mitar raira da sauti da aka kirkira.

Ta yaya ingantaccen aiki na dopller?

Tasirin dopler yana da matukar amfani ga masana taurari waɗanda ke amfani da bayani game da canjin igiyar ruwa na lantarki wanda aka samar ta hanyar motsa jiki da bayan. A zahiri, zato game da masu binciken cewa sararin samaniya yana fadada tare da hanzari, jera bisa ga abubuwan da aka lura da raƙuman lantarki na lantarki wanda taurari a cikin dannaran gallahies. Hakanan yana yiwuwa a ƙayyade takamaiman bayani game da taurari a cikin taurarin ta amfani da tasirin dopler.

Telescopes na zamani suna ba da izinin taurari don yin nazarin taurari a cikin galatal din nesa. A matsayinka na mai mulkin, suna neman tushen hasken da ke haifar da raƙuman lantarki na lantarki. Lura da tasirin hanyoyin kwayoyin na kwastomomi na iya lokacin da tauraruwar ta juye a kusa da nasa cibiyar taro da kuma motsawa ko dai zuwa ƙasa ko daga gare ta. Za'a iya ganin waɗannan sauƙaƙen canje-canje a matsayin canje-canje masu kyau a cikin tauraron star - launuka na bakan gizo wanda aka fito da haske.

Lokacin da tauraro ya motsa mu, ana matsa ta, kuma bakan gizo ya sami launi mai launin shuɗi. Lokacin da aka cire tauraro daga gare mu, bakan sa yana haskakawa ja.

Yaya tasirin doplel zai taimaka wajen yin nazarin sararin samaniya? 13673_3
Rarraba tsarin duniyar tauraruwa a cikin hanyar Milky Way a cikin wakilcin mai artist.

Don lura da haske mai launin ja da shuɗi, masifikanci suna amfani da spectropher - tsararren tsinkaye, wanda hannun raƙumi mai shigowa akan launuka daban-daban. A cikin Layer Layer na kowace tauraruwa akwai zarra waɗanda ke ɗaukar haske akan wasu igiyar ruwa, kuma wannan sha ya bayyana a cikin hanyar layin duhu a cikin launuka da yawa na tauraro na bakan. Masu bincike suna amfani da canzawa a cikin waɗannan layin kamar alamun alama don auna ƙimar da sakamako na taplon.

Duba kuma: tasirin Mandela - Me yasa mutane suke tuna abin da ba?

Ba shi yiwuwa ba a lura cewa an yi amfani da ingantaccen sakamako ba kawai a cikin ilmin taurari. Aika radar haskoki cikin yanayi da nazarin canje-canje a cikin raƙuman ruwa na dawowa, meteorologists suna neman ruwa a cikin yanayi. Hakanan ana amfani da sakamako na jaka tare da echocardiogram ɗin cewa aika ultrasonic rums ta jiki don tabbatar da cututtukan zuciya don auna daidai, ko don gano cututtukan zuciya.

Kara karantawa