Masana kimiyya sun bayyana dalilin da yasa "Takarin ƙofar" ya faru

Anonim
Masana kimiyya sun bayyana dalilin da yasa
Masana kimiyya sun bayyana dalilin da yasa "Takarin ƙofar" ya faru

Ka yi tunanin cewa kana kallon fim ɗin da kuka fi so kuma ka yanke shawarar zuwa ɗakin dafa abinci don abinci. Amma lokacin da kuka zo wurin dafa abinci, ba zato ba tsammani dakatar da tambayar kanku: "Me ya sa nake nan?" Irin wannan gazawar cikin ƙwaƙwalwa na iya zama kamar bazuwar. Amma ana kiran masu bincike ne na masu bi da "sakamakon ƙofar".

Rooms ne iyaka tsakanin mahallin guda ɗaya, kamar dakin zama, da wani dafa abinci. Idan an cika ƙwaƙwalwar ajiyar, iyaka "flips" kyawawan ayyuka - kuma mutum ya manta, me yasa ya zo wani sabon wuri.

Wani rukuni na masana kimiyyar Australiya sun yanke shawarar bincika wannan tasirin. Su zaɓaɓɓu 2 masu ba da agaji waɗanda aka sa a kan abin da aka kunna mahaɗan VR kuma an nemi su motsa daga ɗakin zuwa ɗakin a cikin wuri mai kama da yanayin. A yayin gwaji, mahalarta su haddace abubuwa: Kabiya ta rawaya, mai launin shuɗi da sauransu, kwance akan "allunan". Wasu lokuta abubuwan sun kasance a cikin dakin, kuma wani lokacin kuma abubuwan da suka faru dole ne su fita daga cikin ɗakin a cikin ɗakin don nemo komai.

Ya juya cewa ƙofar ba ta hana masu ba da amsa ta kowace hanya ba. Sun yi nasarar tunawa da alƙalumwa ba tare da la'akari da ko a cikin daki ɗaya ba ko daban.

Sannan masana kimiyya sun maimaita gwajin. Wannan lokacin da suka zaɓi mahalarta 45 kuma sun tambaye su lokaci guda tare da bincika abubuwa don yin aiki zuwa asusun. Kuma "ingantaccen sakamako" aiki. Masu ba da agaji sun yi kuskure a cikin ci ko manta game da abubuwa yayin da suka ƙaura daga daki zuwa ɗakin. Masana kimiyya sun ƙare cewa aikin na biyu ya ƙare ƙwaƙwalwar ajiya kuma ya haifar da "gibba" a ciki lokacin da mutane suka ƙetare ƙofar.

A cikin gwaji na uku, mahalarta 26 sun riga sun kalli bidiyon daga na farko mutum. Mai aiki ya tashi tare da shigun jami'an jami'an, kuma amsawar sun haddace hotunan malamotflies akan bangon. A cikin gwaji na huɗu, sun yi tafiya a kan wannan hanyar a kansu. Masu bincike sun lura cewa a cikin waɗannan halayen "tasirin ƙofar" ya sake ba ya nan. Wato, lokacin da mutum bashi da wasu ƙarin ayyuka, ƙetare daga iyakokin ba ya wasa wani aiki.

Sakamakon aikin da aka buga a cikin Jaridar BMC ta BMC ta nuna: mafi yawan misalin cewa "tashar kofar" ta "za ta yi aiki. Wannan saboda zamu iya kiyayewa cikin tunanin kawai wani adadin bayanai. Kuma ƙwaƙwalwar ajiya tana ƙare lokacin da wani abu ke nan gaba ɗaya.

A cewar masana kimiyya, mutum zai iya mantawa da wasu ayyuka ba kawai a cikin "ƙofar ba". Kwakwalwa "abubuwan da suka faru suna faruwa" koyaushe (don haka ya fi dacewa aiwatar da bayanai), kuma ana bayyana sakamako a cikin yanayi daban-daban. Kuma don kauce wa shi, kuna buƙatar sarrafa adadin ɗawainiyar da muke aiki da mai da hankali kan al'amura.

Source: Kimiyya mara kyau

Kara karantawa